Sự khác biệt của dây cáp quang singlemode và multimode

Sự khác biệt của dây cáp quang singlemode và multimode

Hệ thống mạng phát triển yêu cầu ngày càng cao hơn về độ ổn định đường truyền, tốc độ chuyển đổi, khả năng chia sẻ thông tin nhanh chóng, chính xác và mức độ an toàn cao. Ứng dụng công nghệ cáp quang vào thiết lập đường truyền mạch mạng ngày càng đa dạng, thay thế dần cáp đồng truyền thống. Cáp quang sử dụng công nghệ truyền sóng ánh sáng, tùy đặc trưng môi trường làm việc mà cấu tạo các sợi cáp khác nhau mang đến tính ứng dụng khác nhau. Dưới đây sẽ là sự khác biệt của 2 loại cáp quang phổ biến multimode và singlemode trên thị trường hiện nay.

So sánh sự khác biệt của cáp quang single và multimode

Dây cáp quang được cấu tạo từ sợi thủy tinh, truyền dẫn ánh sáng tốc độ cao, có mức độ tiêu hao cực thấp và gần như bằng không. Đáp ứng được các yêu cầu về độ trễ thấp, độ ổn định cao, giảm các tác động gây nhiễu từ môi trường ảnh hưởng đến hệ thống. Hiện nay, thị trường có 2 sự lựa chọn: cáp quang singlemode hoặc multimode với sự khác biệt về kỹ thuật và tính ứng dụng.

  • Cáp quang singlemode – cấu tạo 1 sợi đường kính 10 µm, chỉ truyền tải được duy nhất 1 bước sóng. Bởi vậy, đường truyền cáp singlemode khá ổn định, không bị nhiễu, không bị tán sắc. Bước sóng hoạt động 1310, 1550, 1627nm. Đường truyền kết nối dài hơn 100km, ổn định được ứng dụng trong xây dựng mạng truyền thông.
  • Cáp quang multimode – cấu tạo nhiều sợi cáp quang, cho khả năng dẫn truyền nhiều bước sóng cùng lúc, đường truyền dài dễ bị nhiễu sóng bởi vậy cáp multimode sử dụng kết nối mạng LAN nội bộ doanh nghiệp là chủ yếu. Bước sóng hoạt động 780, 850nm, 1300nm, kết nối dưới 10km.

Cáp multimode được sử dụng phổ biến hơn singlemode, trong các mô hình mạch mạng cơ bản, lớp truy cập, quy mô văn phòng, doanh nghiệp nhỏ. yêu cầu kỹ thuật của cáp singlemode cao hơn, ít sử dụng trong các công trình dân dụng.

Module EX-SFP-1GE-SX tương thích với cáp quang nào?

Module EX-SFP-1GE-SX là module SFP hoạt động trong môi trường dẫn truyền multimode, bước sóng 850nm, với khoảng cách dẫn truyền 550m, đầu kết nối kép LC/LC. Phụ kiện hoạt động đồng nhất với tất cả các phụ kiện multimode, covereter quang multimode, dây nhảy quang và các thiết bị chuyển mạch juniper.

Tốc độ đường truyền 1gbps, sử dụng cho các cổng fast Ethernet , gigabite Ethernet. Cấu tạo đầu cáp cho khả năng cắm uplink mạng , dẫn truyền dữ liệu video, hội nghị truyền hình với dữ liệu đường truyền ổn định, chuẩn HD, full HD.

Giao thức tuân thủ SFF-8472 MSA, IEEE 802.3ah-2004, giới hạn nhiệt độ hoạt động rộng, cho không gian và môi trường nhiệt độ biến đổi. Giải pháp thiết lập và xây dựng đường truyền mạng LAN nội bộ doanh nghiệp tại các cơ sở sản xuất, nhà xưởng, khu chế xuất hay văn phòng.

Hệ thống mạch mạng hoạt động hiệu quả dựa trên sự tương thích kết nối của module quang sfp, cáp quang, thiết bị chuyển mạch, converter… mang lại hiệu suất chuyển đổi dữ liệu cao, đường truyền tốc độ lớn, ổn định. Sự phân biệt 2 loại cáp phổ biến trên đây sẽ giúp người dùng dễ dàng đánh giá để lựa chọn phù hợp cho mạch mạng LAN hay Vlan, đồng thời lựa chọn phụ kiện mạng tương thích. Chú ý chọn mua cáp quang, module quang chính hãng tại phân phối cablexa uy tín.

 

 

 

 

 

Please follow and like us:
error0

COMMENTS

error

Enjoy this blog? Please spread the word :)